Intanet

Menene DNS

Menene uwar garken DNS?

inda ajali (Tsarin Sunan Yanki) cikin abubuwa biyu, na farko shine yarjejeniya da ake amfani da ita yau a mafi yawan lokuta don canza lakabin da ake iya karantawa (Kamar sunayen masu masaukin kwamfuta) zuwa adiresoshin dijital, na biyu shine aikin duniya na gina sabis ta amfani da wannan yarjejeniya don ba da damar sadarwa.

da kuma DNS ragewa ne ga domain name uwar garken أو domain name system

Tsarin Sunan Domain (DNS) saitin bayanai ne waɗanda ke fassara sunayen mai masaukin baki zuwa adiresoshin IP.

Sau da yawa ana kiran DNS a matsayin littafin waya na Intanit saboda yana juyar da sunaye masu sauƙin sauƙin tunawa kamar www.google.com zuwa adiresoshin IP kamar 216.58.217.46.

Yana faruwa a bayan fage bayan buga URL ɗin a cikin adireshin adireshin mai bincike ba tare da mai amfani ya lura da wannan tsari ba. muna son ziyarta.

Matsayin Asalin DNS

Wannan sabis ɗin ya wuce tsararraki uku har ya zama a halin yanzu da na al'ada.

Hakanan kuna iya sha'awar ganin:  Bayanin canza DNS na na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa

Generation ƙarni na farko

Bayan wasu ƙoƙari na farko don sanya runduna su sami damar shiga Intanet, ƙungiyar injiniyoyi sun ƙirƙiri bayanin DNS.
An yi wannan aikin ne a cikin Injin Injiniyan Intanet (IETF) kuma tare da takaddun da aka buga a cikin Takardar Tambaya (RFC), wannan takaddar tana bayyana cikakkiyar yarjejeniya mai aiki kuma ta haɗa da wasu nau'ikan bayanan farkon da za a watsa.

An kuma gano wasiƙar Intanet kuma an yi ƙoƙarin ƙyale wasiƙar ta yi amfani sosai DNS. Kodayake wasu ƙoƙarin sun biyo don ƙara takamaiman fasali na aikace-aikace a cikin DNS, ba a manne da shi ba saboda daga baya ya juya cewa ba ra'ayin haɗa wasu aikace-aikace sosai cikin DNS ba. DNS Kyakkyawan ra'ayi kuma kusan shekaru 10 ne kafin a buga babban sabunta yarjejeniya ta farko DNS Wanne shine don ƙara hanyar da ta fi ƙarfin aiki don kiyaye sabobin sabuntawa ta hanyar amfani da hanyoyin da ake kira SANARWA da kuma canja wurin yanki (Farashin IXFR), a cikin ƙarni na farko na DNS, hanya mafi kyau don samar da ci gaba shine samun sabobin da yawa suna amsa tambayoyin da yawa. An kira ɗaya sabar uwar garke (babban uwar garke), yayin da sauran suka kasance sabobin bayi (sabobin bawa), kuma an umarci kowane uwar garken bawa da ya duba sabar uwar garke lokaci -lokaci don sanin ko bayanan sun canza ko a'a.

 

Generation ƙarni na biyu

ya fi tsayi SANARWA Mai canza wasan farko, maimakon uwar garken dole ya jira sabobin bawa don dubawa, yana iya aika saƙon sanarwa zuwa ga bawan bawa, yana sa su sami sabon bayanan. A lokaci guda an gudanar Farashin IXFR babban canji a cikin hanyar sadarwar bayanai;

Canje -canjen rikodin guda ɗaya kawai daga cikin ɗarurruka yana sanya ƙayyadaddun asalin aika ɗaruruwan saƙonni, yayin canzawa Farashin IXFR Tsarin kawai yana ba da damar aika canje -canje.

 

Generation ƙarni na uku

Kuma bayan karawa SANARWA و Farashin IXFR da sabuntawa masu mahimmanci, ci gaban yarjejeniya ya fara DNS A cikin hatsarin, kamar yadda aka ƙara lambar a nan da can, amma babu wanda ya ba da ladabi kyakkyawan nazari game da abin da ake kira mutuncin tsarin, abin da aka fi mai da hankali a kai a ƙarni na uku shine tsaro. DNS Kuma zai ci gaba da kasancewa haka har tsawon shekaru masu zuwa.

 

Ta yaya uwar garken DNS ke aiki

Tsarin na iya zama mai rikitarwa amma ana iya sauƙaƙe shi ta hanyar cewa uwar garke DNS

Shi ne taswirar da Intanet ke aiki a cikin sigar da kuka sani; Ganin cewa, lokacin da kuka shigar da sunan gidan yanar gizon a cikin mai binciken ku, uwar garke DNS yana jagorantar ku zuwa adireshin IP daidai yake. Yana ɗaukar matakai da yawa da sabobin da yawa, amma tsarin yana da sauri.

Don fahimtar tsarin da ke bayan ƙudurin DNS, yana da mahimmanci a san nau'ikan kayan aikin hardware da tambayar DNS dole ne ta bi. Don mai binciken gidan yanar gizo binciken DNS yana faruwa kuma baya buƙatar hulɗa daga kwamfutar mai amfani sai dai buƙatar farko.

Hakanan kuna iya sha'awar ganin:  Share DNS daga na'urar

Menene abubuwan haɗin DNS?

A cikin DNS, yawancin abubuwan haɗin gwiwa suna haɗin gwiwa don kammala buƙatarka:

Rec Mai dawo da DNS

Ana iya tunanin shi a matsayin mai ɗakin karatu yana tambayar sa ya nemi takamaiman littafi a wani wuri a cikin ɗakin karatu, wanda shine DNS mai dawowa Alhakin ƙaddamar da ƙarin buƙatun, wanda ke inganta bincike da gamsar da mai amfani.

Tushen sunan mai suna

Mataki na farko ne wajen fassara ko warware sunayen masaukin da ake iya karantawa a cikin adiresoshin IP.

Ana iya tunanin shi a matsayin mai nuni a cikin ɗakin karatu yana nuni zuwa ɗakunan littattafai daban -daban; Kuna iya ɗauka azaman nuni ga wasu, ƙarin takamaiman shafuka.

Hakanan kuna iya sha'awar ganin:  Bayanin Haƙƙin DNS

Server Sabar uwar garken sunan yankin

Sabar uwar garken matakin farko (TLD) azaman shiryayye don littattafai a cikin ɗakin karatu.

Wannan uwar garken sunan shine mataki na gaba wajen neman takamaiman adireshin IP, saboda yana ɗaukar nauyin ɓangaren sunan shafin. Misali, bari mu ce muna da rukunin yanar gizo mai suna Misali.com Babban matakin yanki shine (com.).

 

Names Sunan mai ba da izini

Shine batu na ƙarshe a cikin tambayar sabobin suna, kuma idan uwar garken sunan hukuma yana da damar yin rikodin da aka nema,

Zai dawo da adireshin IP na sunan mai masaukin da aka nema Mai Rarraba DNS wanda yayi rokon farko.

da watanni dns DNS shi ne DNS google ko google-dns kuma shi

Adireshin DNS: 8.8.8.8

DNS na biyu: 8.8.4.4

Kuma kuna cikin ingantacciyar lafiya da jin daɗin mabiyan mu masoya

Na baya
Babbar faifan diski mafi girma a duniya wanda ke da karfin tarin fuka 100
na gaba
Ta yaya kuke share bayananku daga FaceApp?

Bar sharhi